Latest topics
» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Yesterday at 8:06 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Yesterday at 8:04 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by phambachieu Sun Dec 08, 2019 6:53 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Dec 01, 2019 8:16 am

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:26 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

» LỄ CẦU CHO CÁC ĐẲNG LINH HỒN.
by hongphuc Mon Nov 04, 2019 11:02 pm

» Huyền thoại R2/ CN-H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Oct 24, 2019 11:15 pm

» ĐÔNG SANG
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:49 pm

» TRỞ VỀ
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:33 pm

» Tháng ngày cằn cỗi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Oct 20, 2019 4:38 am

» ÔI ĐÀN BÀ
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 10:04 pm

» TÌM ĐÂU TIẾNG CẰN NHẰN...
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 9:56 pm

» Cõi yêu ( ngũ thập liên hoàn trường họa )
by dangphuong Thu Oct 17, 2019 8:47 pm

» TRĂNG ĐÃ VỀ VỚI BIỂN
by hongphuc Wed Oct 16, 2019 9:52 am

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Wed Oct 16, 2019 5:06 am

» Vàng thu
by lethi Tue Oct 08, 2019 8:23 am

» Giận
by lethi Mon Oct 07, 2019 10:27 am

» Tình ta như biển rộng/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Sep 27, 2019 10:29 am

» 11/9 Hủy Diệt Tháp Đôi Khai Sinh Hội Ngộ
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:48 pm

» Mật khúc
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:47 pm

» Nghịch Cảnh
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:46 pm

» Con đường trong mưa (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Sep 16, 2019 12:40 am

» Ca dao xanh
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:41 pm

» Ước Thầm/CN-HNT
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:38 pm

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sat Sep 07, 2019 9:49 am

» Thăm bạn lần thứ hai
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Sep 02, 2019 4:54 am

» CHẤP NHẬN
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Aug 30, 2019 4:07 am

» NỖI LÒNG MONG LŨ VỀ
by hongphuc Thu Aug 29, 2019 8:22 am

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Aug 28, 2019 9:48 pm

» Người lập trình cần có tâm thế ?
by thetvbytesoft2 Mon Aug 26, 2019 9:23 am

» ĐÊM ĐÔNG
by hongphuc Sat Aug 24, 2019 9:07 pm

» Tàn tạ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Aug 20, 2019 8:22 pm

» Nỗi Niềm Của Gió
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Aug 19, 2019 10:57 am

» Mảng rêu phong (thơ ĐL dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:31 pm

» Bao nhiêu mới đủ (thơ 4 câu-dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:24 pm

» ...Còn chi bên trời!
by TC Nguyễn Tue Aug 13, 2019 11:20 am

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sun Aug 11, 2019 7:42 pm

» "Thật xấu hổ, thế nhưng tôi nghĩ Arsenal khó có khả năng để có cậu ấy"
by thuanvb86 Tue Aug 06, 2019 2:38 pm

» Tiểu Sử Tác Giả trên Dòng Thơ
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 12:30 pm

» Tập Thơ Mãi Mãi Yêu Em
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:34 am

» Tập Thơ Yêu Em Một Mình
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:22 am

» Nỗi Niềm
by lethi Fri Aug 02, 2019 8:54 am

» Hai vì-sao lạc/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jul 29, 2019 9:57 am

» ComeBackToSorrento1/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jul 24, 2019 9:25 am

» NGÕ NHỎ + LỀU CỎ (CN-HNT)
by dangphuong Mon Jul 15, 2019 5:32 pm

» Chiều mưa Orlando (thơ dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Jul 12, 2019 3:51 pm

» Đi XKLĐ Nhật Bản năm 2019 có cần kinh nghiệm hay không?
by gach3d Thu Jul 11, 2019 9:32 am

» MOTHER'S DAY
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:23 pm

» HOA THÁ NĂM DÂNG MẸ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:21 pm

» HEAVEN FIELD
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:19 pm

» ( Viết tặng người trong cuộc ) CHUYỆN XƯA.
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:17 pm

» HOA SÚNG TRẮNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:16 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) HẠ ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:15 pm

» HẠNH PHÚC
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:13 pm

» Viết cho tuổi Học Trò) PHƯỢNG BUỒN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:12 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) THÁNG NĂM ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:10 pm

» VÀO HẠ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:08 pm

» CÁNH PHƯỢNG HỒNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:07 pm

» ĐỜI HOA
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:04 pm

» TỰ DO
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:03 pm

» LỠ CHUYẾN TÀU PHÚ QUỐC -HÀ TIÊN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:00 pm

» BẾN CŨ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:59 pm

Biển đảo yêu - thủ vỹ ngâm - (thuận nghịch độc)

Go down

Biển đảo yêu - thủ vỹ ngâm - (thuận nghịch độc) Empty Biển đảo yêu - thủ vỹ ngâm - (thuận nghịch độc)

Bài gửi by xuân bình on Sun Jul 31, 2011 5:55 pm

Biển đảo yêu
Thuận nghịch độc
Thủ vỹ ngâm


Đọc thuận
I
Êm nước cảnh trời biển đảo yêu
Sóng gieo gành gió nhạc phong reo
Chim lùa lưới bủa mây ròng xuống
Cá nhấp câu buông mái bịn chèo
Đêm ánh nguyệt vàng thu bóng thả
Sớm pha đèn đỏ mực ngời neo
Yên bình bến lộng thuyền mơ thắm
Êm nước cảnh trời biển đảo yêu

Đọc nghịch
II
Yêu đảo biển trời cảnh nước êm
Thắm mơ thuyền lộng bến bình yên
Neo ngời mực đỏ đèn pha sớm
Thả bóng thu vàng nguyệt ánh đêm
Chèo bịn mái buông câu nhấp cá
Xuống ròng mây bủa lưới lùa chim
Reo phong nhạc gió gành gieo sóng
Yêu đảo biển trời cảnh nước êm

Cách đọc 3
Bỏ 2 từ đầu ở mỗi câu
Đọc thuận

Cảnh trời biển đảo yêu
Gành gió nhạc phong reo
Lưới bủa mây ròng xuống
Câu buông mái bịn chèo
Nguyệt vàng thu bóng thả
Đèn đỏ mực ngời neo
Bến lộng thuyền mơ thắm
Cảnh trời biển đảo yêu

Cách đọc 4
Bỏ 2 từ cuối ở mỗi câu
Đọc nghịch

Biển trời cảnh nước êm
Thuyền lộng bến bình yên
Mực đỏ đèn pha sớm
Thu vàng nguyệt ánh đêm
Mái buông câu nhấp cá
Mây bủa lưới lùa chim
Nhạc gió gành gieo sóng
Biển trời cảnh nước êm

Cách đọc 5
Bỏ 3 từ cuối ở mỗi câu
Đọc thuận

Êm nước cảnh trời
Sóng gieo gành gió
Chim lùa lưới bủa
Cá nhấp câu buông
Đêm ánh nguyệt vàng
Sớm pha đèn đỏ
Yên bình bến lộng
Êm nước cảnh trời

Cách đọc 6
Bỏ 3 từ đầu ở mỗi câu
Đọc nghịch

Yêu đảo biển trời
Thắm mơ thuyền lộng
Neo ngời mực đỏ
Thả bóng thu vàng
Chèo bịn mái buông
Xuống ròng mây bủa
Reo phong nhạc gió
Yêu đảo biển trời

Cách đọc 7
Bỏ 4 từ đầu ở mỗi câu
Đọc thuận

Biển đảo yêu
Nhạc phong reo
Mây ròng xuống
Mái bịn chèo
Thu bóng thả
Mực ngời neo
Thuyền mơ thắm
Biển đảo yêu

Cách đọc 8
Bỏ 2 từ cuối ở mỗi câu
Đọc nghịch

Cảnh nước êm
Bến bình yên
Đèn pha sớm
Nguyệt ánh đêm
Câu nhấp cá
Lưới lùa chim
Gành gieo sóng
Cảnh nước êm

Cách đọc 9
Bỏ 3 từ đầu ở mỗi câu
Đảo từ 5 làm 4
Đọc thuận

Biển trời đảo yêu
Nhạc gió phong reo
Mây bủa ròng xuống
Mái buông bịn chèo
Thu vàng bóng thả
Mực đỏ ngời neo
Thuyền lộng mơ thắm
Biển trời đảo yêu

Cách đọc 10
Bỏ 3 từ cuối ở mỗi câu
Đảo từ 3 làm 4
Đọc nghịch

Cảnh trời nước êm
Bến lộng bình yên
Đèn đỏ pha sớm
Nguyệt vàng ánh đêm
Câu buông nhấp cá
Lưới bủa lùa chim
Gành gió gieo sóng
Cảnh trời nước êm

Cách đọc 11
Lục bát
Đọc thuận

Biển trời êm cảnh đảo yêu
Sóng gieo gành gió phong reo nhạc vàng
Lưới buông mây bủa nước ròng
Bóng thu nguyệt ánh đỏ đèn câu đêm
Mái lùa mực nhấp cá chim
Biển êm lộng cảnh bình yên xuống chèo
Ngời pha sớm bịn thả neo
Bến mơ đảo thắm thuyền yêu nước trời

Cách đọc 12
Lục bát
Đọc nghịch

Nước trời yêu cảnh biển êm
Bến mơ mái lộng bình yên bịn chèo
Đảo gành mực đỏ thả neo
Sớm pha đèn gió nguyệt gieo bóng vàng
Nhạc yêu thu xuống thắm phong
Câu buông lưới bủa mây ròng nước êm
Sóng reo nhấp cá lùa chim
Cảnh trời biển đảo thuyền đêm ánh ngời

Nam Yết –Trường Sa - VN
20/7/2011

xuân bình
xuân bình

Tổng số bài gửi : 609
Join date : 27/10/2010
Age : 72
Đến từ : tp hcm

http://canhxuan.wordpress.com

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết