Latest topics
» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by phambachieu Yesterday at 6:53 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Dec 01, 2019 8:16 am

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Dec 01, 2019 8:15 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Dec 01, 2019 8:14 am

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:26 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

» LỄ CẦU CHO CÁC ĐẲNG LINH HỒN.
by hongphuc Mon Nov 04, 2019 11:02 pm

» Huyền thoại R2/ CN-H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Oct 24, 2019 11:15 pm

» ĐÔNG SANG
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:49 pm

» TRỞ VỀ
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:33 pm

» Tháng ngày cằn cỗi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Oct 20, 2019 4:38 am

» ÔI ĐÀN BÀ
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 10:04 pm

» TÌM ĐÂU TIẾNG CẰN NHẰN...
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 9:56 pm

» Cõi yêu ( ngũ thập liên hoàn trường họa )
by dangphuong Thu Oct 17, 2019 8:47 pm

» TRĂNG ĐÃ VỀ VỚI BIỂN
by hongphuc Wed Oct 16, 2019 9:52 am

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Wed Oct 16, 2019 5:06 am

» Vàng thu
by lethi Tue Oct 08, 2019 8:23 am

» Giận
by lethi Mon Oct 07, 2019 10:27 am

» Tình ta như biển rộng/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Sep 27, 2019 10:29 am

» 11/9 Hủy Diệt Tháp Đôi Khai Sinh Hội Ngộ
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:48 pm

» Mật khúc
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:47 pm

» Nghịch Cảnh
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:46 pm

» Con đường trong mưa (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Sep 16, 2019 12:40 am

» Ca dao xanh
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:41 pm

» Ước Thầm/CN-HNT
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:38 pm

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sat Sep 07, 2019 9:49 am

» Thăm bạn lần thứ hai
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Sep 02, 2019 4:54 am

» CHẤP NHẬN
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Aug 30, 2019 4:07 am

» NỖI LÒNG MONG LŨ VỀ
by hongphuc Thu Aug 29, 2019 8:22 am

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Aug 28, 2019 9:48 pm

» Người lập trình cần có tâm thế ?
by thetvbytesoft2 Mon Aug 26, 2019 9:23 am

» ĐÊM ĐÔNG
by hongphuc Sat Aug 24, 2019 9:07 pm

» Tàn tạ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Aug 20, 2019 8:22 pm

» Nỗi Niềm Của Gió
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Aug 19, 2019 10:57 am

» Mảng rêu phong (thơ ĐL dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:31 pm

» Bao nhiêu mới đủ (thơ 4 câu-dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:24 pm

» ...Còn chi bên trời!
by TC Nguyễn Tue Aug 13, 2019 11:20 am

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sun Aug 11, 2019 7:42 pm

» "Thật xấu hổ, thế nhưng tôi nghĩ Arsenal khó có khả năng để có cậu ấy"
by thuanvb86 Tue Aug 06, 2019 2:38 pm

» Tiểu Sử Tác Giả trên Dòng Thơ
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 12:30 pm

» Tập Thơ Mãi Mãi Yêu Em
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:34 am

» Tập Thơ Yêu Em Một Mình
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:22 am

» Nỗi Niềm
by lethi Fri Aug 02, 2019 8:54 am

» Hai vì-sao lạc/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jul 29, 2019 9:57 am

» ComeBackToSorrento1/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jul 24, 2019 9:25 am

» NGÕ NHỎ + LỀU CỎ (CN-HNT)
by dangphuong Mon Jul 15, 2019 5:32 pm

» Chiều mưa Orlando (thơ dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Jul 12, 2019 3:51 pm

» Đi XKLĐ Nhật Bản năm 2019 có cần kinh nghiệm hay không?
by gach3d Thu Jul 11, 2019 9:32 am

» MOTHER'S DAY
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:23 pm

» HOA THÁ NĂM DÂNG MẸ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:21 pm

» HEAVEN FIELD
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:19 pm

» ( Viết tặng người trong cuộc ) CHUYỆN XƯA.
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:17 pm

» HOA SÚNG TRẮNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:16 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) HẠ ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:15 pm

» HẠNH PHÚC
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:13 pm

» Viết cho tuổi Học Trò) PHƯỢNG BUỒN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:12 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) THÁNG NĂM ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:10 pm

» VÀO HẠ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:08 pm

» CÁNH PHƯỢNG HỒNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:07 pm

» ĐỜI HOA
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:04 pm

» TỰ DO
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:03 pm

» LỠ CHUYẾN TÀU PHÚ QUỐC -HÀ TIÊN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:00 pm

» BẾN CŨ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:59 pm

» TÂM TÌNH VỚI CHA
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:57 pm

Thương về xứ Huế (thập thủ liên hoàn trường họa)

Go down

Thương về xứ Huế (thập thủ liên hoàn trường họa) Empty Thương về xứ Huế (thập thủ liên hoàn trường họa)

Bài gửi by nguyenchihiep on Tue May 01, 2012 9:20 pm

Thương về xứ Huế (thập thủ liên hoàn trường họa) 562852_10150696989981643_558051642_9747938_1956555495_n

Thương về xứ Huế
(thập thủ liên hoàn trường họa)

Chiều nay về Huế ngắm mây trời
Thượng Tứ tìm qua bước dạo chơi
Thấp thoáng mây che xuân quá cảnh
Phong phiêu gió thổi phút giao thời
Đêm đen khói trắng ngào sương tỏa
Trăng sáng canh khuya ngự giếng khơi
Nỗi nhớ dáng xưa màu áo tím
Bờ môi thắt nghẹn chẳng ra lời

Thắt nghẹn bờ môi chẳng thốt lời
Thuận An chiều biển ngắm trùng khơi
Thương đời cơ cực từng xuân hạ
Nhớ cảnh hàn vi thuở thiếu thời
Bến cũ đò xa không đến viếng
Phố xưa đường vắng chẳng buồn chơi
Quay chân bước ngược về Thôn Vỹ
Màn tối trăng khuya lạc giữa trời

Màn tối trăng khuya lạc giữa trời
Sông Hương trăng dạo bến rong chơi
Lòng nghe lưu luyến chùa Thiên Mụ
Mắt ngắm buồn vui cảnh một thời
Giọng hát âm thầm đêm nhạc tấu
Lệ rơi dào dạt nỗi lòng khơi
Mấy mươi năm đã lìa xa xứ
Tiếng gọi chào nhau bỗng nghẹn lời

Chào nhau tiếng nói chẳng thành lời
Từ buổi chia tay giữa biển khơi
Phiêu dạt xứ xa đi lạc xứ
Quay về cảnh cũ đã qua thời
Tìm theo Bến Ngự mùa thu ngắm
Quá bộ Trường Tiền phố bước chơi
Áo trắng em xưa giờ vẫn trắng
Thương buồn kỷ niệm đẫm khung trời

Kỷ niệm trong tim ngút tận trời
Nhớ người thuở ấy đến tìm chơi
Cảnh nghèo chẳng thấy ai lưu bước
Sự nghiệp hình như số hết thời
Áo bạc lạc loài trong biển cả
Thuyền nan đơn độc giữa ngàn khơi
Mỗi năm tóc trắng càng thêm trắng
Than vãn nhưng sao khó tỏ lời

Tiếng than thốt mãi chẳng ra lời
Một tối rong thuyền dạo sóng khơi
Thấy ánh trăng vàng trong bóng nước
Nhìn mây hun hút giữa thiên thời
Thương người khổ phận đời luân lạc
Nhớ khúc du ca thuở dạo chơi
Nhắm mắt nỗi đau đầy trí nhớ
Niềm thương đeo đẵng cuối chân trời

Đeo đẵng niềm thương vọng cuối trời
Cảnh quê thuở bé cưỡi trâu chơi
Ngồi trông ánh nắng chiều tan bóng
Lại thấy mùa xuân cảnh vượng thời
Trắng nón bài thơ niềm nhớ dậy
Tím màu vạt áo nỗi sầu khơi
Đêm nay trăng sáng lòng chan chứa
Khách gửi vần thơ bút họa lời

Hỏi thăm quê cũ vấn đôi lời
Rằng nhớ trong tim chỉ nhất thời
Khẽ ngắm nụ cười tình lại đến
Nhẹ ru giọng hát mộng vừa khơi
Dòng sông ló mặt đưa hơi lạnh
Cô lái chở tôi qua phố chơi
Cồn Hến gió chiều vi vút thổi
Xa xăm cánh nhạn khuất bên trời

Như cánh hạc khuya rũ bóng trời
Đợi con nước lớn thả về chơi
Đời tôi có lẽ quên xứ sở
Cuộc sống hình như quá nửa thời
Lận đận cõi trần trong loạn lạc
Co ro thân xác giữa mù khơi
Mấy mươi năm lẻ đời thương khó
Giọt lệ cô đơn nghẹn đắng lời

Cô đơn giọt lệ đắng cay lời
Rối chỉ tơ lòng chẳng muốn khơi
Gậy cuốn trên tay qua tiền kiếp
Chân vơ từng bước lạc niên thời
Mộ xa ai đắp giùm không nhỉ
Lối cũ người thăm có đến chơi
Hay vẫn vắng hoài năm tháng tận
Hương lạt sương rơi úa cảnh trời

Nguyễn Chí Hiệp
30.4.2012

nguyenchihiep
nguyenchihiep

Tổng số bài gửi : 8263
Join date : 31/05/2010
Age : 60

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết