Latest topics
» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Yesterday at 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Yesterday at 3:47 pm

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Nov 20, 2019 8:43 am

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Nov 20, 2019 8:41 am

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:26 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

» LỄ CẦU CHO CÁC ĐẲNG LINH HỒN.
by hongphuc Mon Nov 04, 2019 11:02 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Oct 30, 2019 9:52 am

» Huyền thoại R2/ CN-H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Oct 24, 2019 11:15 pm

» ĐÔNG SANG
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:49 pm

» TRỞ VỀ
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:33 pm

» Tháng ngày cằn cỗi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Oct 20, 2019 4:38 am

» ÔI ĐÀN BÀ
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 10:04 pm

» TÌM ĐÂU TIẾNG CẰN NHẰN...
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 9:56 pm

» Cõi yêu ( ngũ thập liên hoàn trường họa )
by dangphuong Thu Oct 17, 2019 8:47 pm

» TRĂNG ĐÃ VỀ VỚI BIỂN
by hongphuc Wed Oct 16, 2019 9:52 am

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Wed Oct 16, 2019 5:06 am

» Vàng thu
by lethi Tue Oct 08, 2019 8:23 am

» Giận
by lethi Mon Oct 07, 2019 10:27 am

» Tình ta như biển rộng/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Sep 27, 2019 10:29 am

» 11/9 Hủy Diệt Tháp Đôi Khai Sinh Hội Ngộ
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:48 pm

» Mật khúc
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:47 pm

» Nghịch Cảnh
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:46 pm

» Con đường trong mưa (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Sep 16, 2019 12:40 am

» Ca dao xanh
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:41 pm

» Ước Thầm/CN-HNT
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:38 pm

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sat Sep 07, 2019 9:49 am

» Thăm bạn lần thứ hai
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Sep 02, 2019 4:54 am

» CHẤP NHẬN
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Aug 30, 2019 4:07 am

» NỖI LÒNG MONG LŨ VỀ
by hongphuc Thu Aug 29, 2019 8:22 am

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Aug 28, 2019 9:48 pm

» Người lập trình cần có tâm thế ?
by thetvbytesoft2 Mon Aug 26, 2019 9:23 am

» ĐÊM ĐÔNG
by hongphuc Sat Aug 24, 2019 9:07 pm

» Tàn tạ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Aug 20, 2019 8:22 pm

» Nỗi Niềm Của Gió
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Aug 19, 2019 10:57 am

» Mảng rêu phong (thơ ĐL dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:31 pm

» Bao nhiêu mới đủ (thơ 4 câu-dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:24 pm

» ...Còn chi bên trời!
by TC Nguyễn Tue Aug 13, 2019 11:20 am

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sun Aug 11, 2019 7:42 pm

» "Thật xấu hổ, thế nhưng tôi nghĩ Arsenal khó có khả năng để có cậu ấy"
by thuanvb86 Tue Aug 06, 2019 2:38 pm

» Tiểu Sử Tác Giả trên Dòng Thơ
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 12:30 pm

» Tập Thơ Mãi Mãi Yêu Em
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:34 am

» Tập Thơ Yêu Em Một Mình
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:22 am

» Nỗi Niềm
by lethi Fri Aug 02, 2019 8:54 am

» Hai vì-sao lạc/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jul 29, 2019 9:57 am

» ComeBackToSorrento1/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jul 24, 2019 9:25 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jul 17, 2019 11:15 am

» NGÕ NHỎ + LỀU CỎ (CN-HNT)
by dangphuong Mon Jul 15, 2019 5:32 pm

» Chiều mưa Orlando (thơ dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Jul 12, 2019 3:51 pm

» Đi XKLĐ Nhật Bản năm 2019 có cần kinh nghiệm hay không?
by gach3d Thu Jul 11, 2019 9:32 am

» MOTHER'S DAY
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:23 pm

» HOA THÁ NĂM DÂNG MẸ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:21 pm

» HEAVEN FIELD
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:19 pm

» ( Viết tặng người trong cuộc ) CHUYỆN XƯA.
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:17 pm

» HOA SÚNG TRẮNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:16 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) HẠ ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:15 pm

» HẠNH PHÚC
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:13 pm

» Viết cho tuổi Học Trò) PHƯỢNG BUỒN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:12 pm

» ( Viết cho tuổi Học Trò ) THÁNG NĂM ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:10 pm

» VÀO HẠ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:08 pm

» CÁNH PHƯỢNG HỒNG
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:07 pm

» ĐỜI HOA
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:04 pm

» TỰ DO
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:03 pm

» LỠ CHUYẾN TÀU PHÚ QUỐC -HÀ TIÊN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 11:00 pm

» BẾN CŨ
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:59 pm

» TÂM TÌNH VỚI CHA
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:57 pm

» CHỈ CẦN LÀ ..
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:54 pm

» TRỞ VỀ VỚI CỘI NGUỒN
by hongphuc Tue Jul 09, 2019 10:52 pm

Ra đi...

Go down

Ra đi... Empty Ra đi...

Bài gửi by H-Yen on Sat Apr 03, 2010 10:16 pm

Thế là bạn tôi đã ra đi vĩnh viễn rồi !...
Lan có một khuôn mặt khả ái, nước da hơi ngăm đen, nụ cười rất xinh và nhất là ánh mắt, ánh mắt biết cười đã làm bao học sinh nam mê mẩn...
Sáng nay được tin bạn đã ra đi đột ngột, lòng tôi chợt nhói đau, Lan dễ mến là thế, hiền lành là thế, nhớ ngày xưa thuở còn học chung lớp 9, Lan viết văn rất hay, tôi thì có cái tài ca hát, có lẽ tôi và Lan là hai con bé được rất nhiều người chú ý và muốn làm quen. Lan không kiêu kỳ và thân thiện, nhưng ngày ấy tôi và Lan không thân nhau.
Hơn ba mươi năm trôi qua, gặp lại Lan, cô vẫn chưa lập gia đình, trong khi bạn bè, ai cũng con đàn cháu đống, Lan vẫn vui vẻ, vẫn nụ cười duyên dáng trên môi...Sau lưng cô, bọn tôi muốn tìm cho cô một mối lương duyên. Bọn tôi đã tìm trong đám bạn trai xem có ai còn độc thân, cuối cùng thì cũng tìm ra T, Ngày xưa, T cũng rất thích Lan, như bao nam sinh khác, mà hình như Lan chẳng chú ý tới ai
Lan gặp T vài lần, bọn tôi hồi hộp chờ một tin vui, nhưng rồi có lẽ không có duyên số với nhau, nên T đi cưới một cô gái khác, chắc Lan rất buồn, nhưng cô vốn ít nói và cô chẳng hề tâm sự điều gì với bọn tôi
Lan vẫn âm thầm với công việc thư ký nhàm chán của mình, và cô bắt đầu đọc Kinh sách, cô bắt đầu ăn chay niệm phật, cô ít khi lui tới với bạn bè..
Nhưng rồi, một năm qua, Lan bỗng trở nên vui vẻ hơn , hoạt bát hơn, trong ánh mắt long lanh biết cười của cô, hình như cô tìm được cho mình một lẽ sống, một hướng đi. Đó là lúc tôi gặp gỡ bạn bè trong lần về VN vừa qua. Lan vẫn luôn xinh đẹp trong mắt tôi, tôi nói đùa " sao mỗi lần gặp bạn bè, lại không thấy ai già đi, mà ai cũng đẹp gái hết ! " Và tôi khuyến khích Lan viết văn, vì biết cô có năng khiếu này, nhưng Lan chỉ cười không nói, bạn bè bảo " Bây giờ Lan chỉ lo kinh kệ mà thôi ! "
Sáng nay, tin dữ đưa đến làm tôi thảng thốt không tin vào mắt mình, khi đọc tin báo từ bạn bè : Lan đã bị một cơn đau tim đột ngột và vừa qua đời...
Sao cuộc sống này chớp mắt đã thay đổi như thế, sao người bạn gái dễ mến của chúng tôi lại ra đi sớm như vậy ?
Lan đã tìm được cho mình sự thanh thản nào chăng ? và Lan đã yên tâm bước vào một cõi bình an nào đó..?
Nhưng tôi, và tất cả những bạn học xưa, ai cũng bùi ngùi rơi lệ...
Một nén nhang xin thắp lên cho Lan, gửi về Lan, trong giây phút này, cầu nguyện cho cô được về Cõi Niết Bàn

H-Yen

Tổng số bài gửi : 203
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết