Latest topics
» Những nghi vấn quanh Vũ Hán
by dangphuong Yesterday at 11:28 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Yesterday at 11:03 pm

» Tìm Đâu /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Yesterday at 10:58 pm

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Mon Feb 10, 2020 9:21 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Mon Feb 10, 2020 9:20 am

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Jan 30, 2020 8:44 am

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Dec 25, 2019 9:19 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Dec 12, 2019 11:31 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

» LỄ CẦU CHO CÁC ĐẲNG LINH HỒN.
by hongphuc Mon Nov 04, 2019 11:02 pm

» Huyền thoại R2/ CN-H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Oct 24, 2019 11:15 pm

» ĐÔNG SANG
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:49 pm

» TRỞ VỀ
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:33 pm

» Tháng ngày cằn cỗi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Oct 20, 2019 4:38 am

» ÔI ĐÀN BÀ
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 10:04 pm

» TÌM ĐÂU TIẾNG CẰN NHẰN...
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 9:56 pm

» Cõi yêu ( ngũ thập liên hoàn trường họa )
by dangphuong Thu Oct 17, 2019 8:47 pm

» TRĂNG ĐÃ VỀ VỚI BIỂN
by hongphuc Wed Oct 16, 2019 9:52 am

» Vàng thu
by lethi Tue Oct 08, 2019 8:23 am

» Giận
by lethi Mon Oct 07, 2019 10:27 am

» Tình ta như biển rộng/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Sep 27, 2019 10:29 am

» 11/9 Hủy Diệt Tháp Đôi Khai Sinh Hội Ngộ
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:48 pm

» Mật khúc
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:47 pm

» Nghịch Cảnh
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:46 pm

» Con đường trong mưa (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Sep 16, 2019 12:40 am

» Ca dao xanh
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:41 pm

» Ước Thầm/CN-HNT
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:38 pm

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sat Sep 07, 2019 9:49 am

» Thăm bạn lần thứ hai
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Sep 02, 2019 4:54 am

» CHẤP NHẬN
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Aug 30, 2019 4:07 am

» NỖI LÒNG MONG LŨ VỀ
by hongphuc Thu Aug 29, 2019 8:22 am

» Người lập trình cần có tâm thế ?
by thetvbytesoft2 Mon Aug 26, 2019 9:23 am

» ĐÊM ĐÔNG
by hongphuc Sat Aug 24, 2019 9:07 pm

» Tàn tạ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Aug 20, 2019 8:22 pm

» Nỗi Niềm Của Gió
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Aug 19, 2019 10:57 am

» Mảng rêu phong (thơ ĐL dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:31 pm

» Bao nhiêu mới đủ (thơ 4 câu-dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:24 pm

» ...Còn chi bên trời!
by TC Nguyễn Tue Aug 13, 2019 11:20 am

» "Thật xấu hổ, thế nhưng tôi nghĩ Arsenal khó có khả năng để có cậu ấy"
by thuanvb86 Tue Aug 06, 2019 2:38 pm

» Tiểu Sử Tác Giả trên Dòng Thơ
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 12:30 pm

» Tập Thơ Mãi Mãi Yêu Em
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:34 am

» Tập Thơ Yêu Em Một Mình
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:22 am

» Nỗi Niềm
by lethi Fri Aug 02, 2019 8:54 am

» Hai vì-sao lạc/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jul 29, 2019 9:57 am

Huế: Vì tiền, trường học nhẫn tâm đuổi con nhà nghèo? (DH)

Go down

Huế: Vì tiền, trường học nhẫn tâm đuổi con nhà nghèo? (DH) Empty Huế: Vì tiền, trường học nhẫn tâm đuổi con nhà nghèo? (DH)

Bài gửi by nguyenchihiep on Sat Sep 11, 2010 3:59 pm

Một phụ huynh ấm ức: "Gia đình nhận thông báo mà nước mắt chảy dài... Từ ngày bị nhà trường đuổi ra khỏi lớp đến nay con tui đã phải nghỉ học nhiều ngày liền. Tui thấy nhà trường quá coi trọng đồng tiền, coi thường người nghèo...".

Đã có 30 học sinh bị đình chỉ học vì không có tiền đóng học phí tại Trường THPT Trần Hưng Đạo (TP. Huế). Hiện phụ huynh học sinh đang rất bức xúc và Sở GD&ĐT Thừa Thiên - Huế đã vào cuộc.

Nghèo khổ mặc kệ

Phụ huynh em H. T. K. H, học sinh lớp 11 (vừa bị nhà trường đình chỉ học vì chưa nộp các khoản đóng góp) nghẹn ngào: "Đầu năm mà nhà trường thu liền một lúc 1.455.000 đồng tiền học làm sao tôi đóng kịp? Tôi cũng không chây ì, sự thực là kiếm không đủ tiền, muốn nộp thư thư ra. Cay đắng cho thân phận người nghèo chúng tôi quá!".

Một phụ huynh khác có con cùng cảnh ngộ thành thực: Gia đình nhận thông báo mà nước mắt chảy dài. Nhà trường có biết đâu, chúng tôi chạy dáo dác kêu người bán đàn lợn, nhưng bữa ni ai cũng kẹt tiền vì lo học cho con cái, nên chưa có ai chịu mua...".

Từ ngày bị nhà trường đuổi ra khỏi lớp đến nay con tui đã phải nghỉ học nhiều ngày liền. Tui thấy nhà trường quá coi trọng đồng tiền, coi thường người nghèo..."- phụ huynh này bức xúc.

Thông báo đình chỉ học đối với học sinh vì chưa đóng các khoản thu đầu năm của Trường THPT Trần Hưng Đạo

Theo phản ánh của nhiều phụ huynh khác, vào năm học này, học sinh lớp 11 của Trường THPT Trần Hưng Đạo phải đóng góp 12 khoản thu với tổng số tiền lên đến 1.455.000 đồng, còn học sinh khối 12 phải đóng góp 11 khoản với tổng số tiền 1.355.000 đồng.

Hầu hết các khoản thu đều rất cao, trong đó nhiều khoản thu tăng một cách khó hiểu… Riêng học phí nhà trường thu một lúc 3 tháng (250.000 đồng/tháng), lại buộc phải đóng ngay nên nhiều gia đình học sinh "xoay" không kịp.

Lãnh đạo Trường THPT Trần Hưng Đạo xác nhận, từ ngày 28-8 nhà trường đã ra thông báo đình chỉ học đối với gần 100 học sinh khối 11 và 12. Đến ngày 6-9, gần 70 học sinh trong số này đã nộp tiền nên được tiếp tục theo học, 30 học sinh khác chưa nộp nên bị nhà trường đuổi ra khỏi lớp. Với 30 học sinh này, nếu đến ngày 11-9 vẫn chưa nộp tiền thì nhà trường sẽ đuổi học vĩnh viễn.

Huế: Vì tiền, trường học nhẫn tâm đuổi con nhà nghèo? (DH) Images2033669_11__Dinh_chi

Trường hay chợ bán chữ?

TP. Huế xưa nay vẫn là một vùng đất học, nơi sự học và những giá trị gắn liền phẩm giá con người được coi trọng. Vì thế, NTNN hoàn toàn bất ngờ với kiểu "có tiền vô học, không tiền bước ra" lạnh lùng như vậy.

Để rõ thực hư, chúng tôi đã gặp ông Trần Đình Tải - Hiệu trưởng Trường THPT Trần Hưng Đạo. Ông Tải cho biết, nhà trường bắt đầu năm học mới từ ngày 10-8. Trường quy định học sinh phải đóng đủ các khoản thu ngay từ khi vào học, nhưng do nhiều học sinh có hoàn cảnh khó khăn nên ra hạn cuối nộp tiền là ngày 23-8.

Cũng theo ông Tải, Trường THPT Trần Hưng Đạo là đơn vị tự hoạch toán thu chi nên trường có quyền đuổi học nếu học sinh không nộp các khoản đóng góp đúng hạn. Nếu gia đình học sinh khó khăn xin "khất" thì phải đến gặp lãnh đạo trường.

Trong khi đó, bà Nguyễn Thị Thu Hà - Giám đốc Sở GD&ĐT Thừa Thiên- Huế cho rằng, việc đình chỉ học đối với học sinh vì chưa nộp đủ tiền đầu năm học của Trường THPT Trần Hưng Đạo là việc làm hiếm thấy.

Theo bà Hà, Sở GD&ĐT đã chỉ đạo, hướng dẫn các trường khi thu các khoản đóng góp đầu năm phải chia ra nhiều giai đoạn, những gia đình khó khăn phải được miễn giảm theo đúng chính sách của nhà nước.

* Theo Dân Việt

nguyenchihiep
nguyenchihiep

Tổng số bài gửi : 8263
Join date : 31/05/2010
Age : 60

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết