Latest topics
» Thơ Hai Dòng.
by dangphuong Yesterday at 8:13 pm

» Thơ Gió Bụi
by Gió Bụi Yesterday at 9:18 am

» Thơ Phong Trần
by phong trần Mon Aug 24, 2015 8:09 pm

» Thảm chơi cho bé và những lưu ý khi lựa chọn
by tunhuaduytan Mon Aug 24, 2015 7:32 pm

» Góc Đời _Thơ
by TiCa Mon Aug 24, 2015 2:53 pm

» Vườn rau và em (thơ ĐL dp)
by laocom Sun Aug 23, 2015 11:08 pm

» Bán xe kéo đi chợ đa năng tay kéo
by bingbong Fri Aug 14, 2015 12:30 pm

» Xe kéo đi chợ - Thay đổi thói quen để bảo vệ sức khỏe
by tunhuaduytan Wed Aug 12, 2015 3:58 pm

» Kiếp trần
by TiCa Wed Aug 12, 2015 10:24 am

» Mấy ai hay? (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun Aug 09, 2015 9:36 pm

» Hướng dẫn sử dụng xe lắc cho bé
by tunhuaduytan Wed Aug 05, 2015 5:43 pm

» Tranh_Thơ TiCa
by TiCa Wed Aug 05, 2015 2:33 pm

» Bạn và Bè
by teuonln01 Sun Aug 02, 2015 8:33 pm

» ANH KHÓC CÙNG VỚI EM
by dangphuong Sat Aug 01, 2015 10:13 pm

» BÂY GIỜ, THẦY CÔ TRẺ QUÁ!
by Phiêu Dao Thu Jul 30, 2015 9:35 pm

» NUỐT MỘT CÁI TỨC
by Phiêu Dao Thu Jul 30, 2015 9:29 pm

» THƠ ĐƯỜNG (pt)
by phong trần Thu Jul 30, 2015 9:42 am

» Như vừa sang thu (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Tue Jul 28, 2015 6:41 pm

» Tại sao? (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Sat Jul 25, 2015 9:02 pm

» KỈ NIỆM MỐI TÌNH ĐẦU TIÊN
by nguyenthuy_qs Wed Jul 22, 2015 7:11 pm

» THƠ : Nguyễn Thủy
by nguyenthuy_qs Wed Jul 22, 2015 6:52 pm

» Đăng tấm hình lên cho nó có sức sống
by hoanghoa9991 Wed Jul 22, 2015 12:00 pm

» Đồi Thông Hai Mộ
by hoanghoa9991 Wed Jul 22, 2015 11:53 am

» Camera thông minh dò tìm người và báo động AVTECH AVM602ZVP
by bientinhxa762 Wed Jul 22, 2015 8:46 am

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sun Jul 19, 2015 5:03 am

» Xem con trăn nhậu cá sấu
by hoanghoa9991 Thu Jul 16, 2015 2:51 pm

» Hương xưa đã lạnh - Tp
by Tphạm Tue Jul 14, 2015 5:26 pm

» Tìm trong giấc điệp - Tp
by Tphạm Mon Jul 13, 2015 6:58 pm

» Tơ sầu thêm trĩu nặng. Tp
by Tphạm Sun Jul 12, 2015 3:21 pm

» Bống thuở hôm nào …!- Tp
by Tphạm Sat Jul 11, 2015 6:24 pm

» Có tiếng nào thưa -Tp
by Tphạm Fri Jul 10, 2015 4:37 pm

» Bán xe kéo đi chợ Overocean hoa và caro
by bingbong Fri Jul 10, 2015 9:54 am

» Mãi xanh xao - Tp
by Tphạm Thu Jul 09, 2015 5:35 pm

» Chữa nhiệt miệng bằng màng ngăn
by daiannamthang Thu Jul 09, 2015 7:37 am

» Biết thuở nào vơi - Tp
by Tphạm Wed Jul 08, 2015 3:17 pm

» Mộng Đường Thi
by TiCa Wed Jul 08, 2015 11:13 am

» Trong giấc mơ qua - Tp
by Tphạm Wed Jul 08, 2015 9:42 am

» NHỚ ĐẾN EM THƠ - Song An Châu
by songanchau Tue Jul 07, 2015 11:24 am

» Địa chỉ bán ghế gội đầu cho bé Jialeda loại 1 và loại 2
by bingbong Mon Jul 06, 2015 12:26 pm

» Hoang vu một góc này - Tp
by Tphạm Mon Jul 06, 2015 10:14 am

» TẠ ƠN NgƯỜI CHO TÔI CUỘC SỐNG MỚI - Thơ Song An Châu
by songanchau Sun Jul 05, 2015 2:53 am

» Nước mắt bâng quơ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sat Jul 04, 2015 8:40 pm

» Đầy sân lá rụng (thơ ĐL dp)
by laocom Sat Jul 04, 2015 12:01 am

» Trăng gầy héo úa - Tp
by Tphạm Thu Jul 02, 2015 5:38 pm

» Nhạt bóng chiều xưa - Tp
by Tphạm Wed Jul 01, 2015 7:58 pm

» Theo nụ hồng phai - Tp
by Tphạm Tue Jun 30, 2015 6:24 pm

» Bán Ghế gội đầu cho bé Jialeda loại 2 giá hấp dẫn
by bingbong Tue Jun 30, 2015 9:40 am

» Đến bao giờ nguôi -Tp
by Tphạm Mon Jun 29, 2015 7:06 pm

» Chim én về đâu ?! - Tp
by Tphạm Sun Jun 28, 2015 5:54 pm

» Tiếng tơ lòng - TP
by Tphạm Sat Jun 27, 2015 7:24 pm

» Đường tơ sao vội dứt- Tp
by Tphạm Fri Jun 26, 2015 8:49 pm

» Hoa trắng quanh đây- Tp
by Tphạm Thu Jun 25, 2015 4:28 pm

» Xanh xưa đã bạc. Tp
by Tphạm Wed Jun 24, 2015 5:39 pm

» Hoa sầu lặng lẽ !- Tp
by Tphạm Tue Jun 23, 2015 4:17 pm

» Còn đây bóng hình - Tp
by Tphạm Mon Jun 22, 2015 6:57 pm

» Chuyên bán tủ nhựa 3 tầng Duy Tân chính hãng
by bingbong Mon Jun 22, 2015 9:53 am

» Trăng lạnh - Tp
by Tphạm Sun Jun 21, 2015 7:30 am

» Bao giờ cho khuây.- Tp
by Tphạm Sat Jun 20, 2015 9:37 am

» Tàn buổi xuân thì- Tp
by Tphạm Fri Jun 19, 2015 4:19 pm

» Rã rời yêu thương - Tp
by Tphạm Thu Jun 18, 2015 7:32 pm

» Cơn lốc thời gian (thơ ĐL dp)
by laocom Wed Jun 17, 2015 11:21 pm

» SÓNG
by hongphuc Wed Jun 17, 2015 8:45 pm

» Xôn xao gọi mời - Tp
by Tphạm Wed Jun 17, 2015 4:53 pm

» Lạnh lẽo cuối hạ - Tp
by Tphạm Tue Jun 16, 2015 6:28 pm

» Những lưu ý khi sử dụng ghế gội đầu cho bé
by bingbong Tue Jun 16, 2015 2:29 pm

» Nỗi buồn quẩn quanh - Tp
by Tphạm Mon Jun 15, 2015 6:44 pm

» Trong bóng thời gian - Tp
by Tphạm Sat Jun 13, 2015 3:38 pm

» Về đó cơn đau buốt tận hồn - Tp
by Tphạm Fri Jun 12, 2015 9:55 am

» Bán Tủ nhựa Mina 3 tầng, 4 tầng và 5 tầng Duy Tân
by bingbong Fri Jun 12, 2015 9:41 am

» Ánh trăng đẫm ướt.- Tp
by Tphạm Thu Jun 11, 2015 6:25 pm

Nhất Chi Mai - Bài thơ đăng lại

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Nhất Chi Mai - Bài thơ đăng lại

Bài gửi by Tina Vu on Sat Feb 05, 2011 9:05 am








Nhất Chi Mai

"Xuân khứ bách hoa lạc
Xuân đáo bách hoa khai
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tòng đầu thượng lai
Mạc vị Xuân tàn hoa lạc tận
Ðình tiền tạc dạ nhất chi mai"

(Mãn Giác Thiền sư)


Xuân ra đi trăm cánh hoa tàn rụng.
Xuân lại về trăm hoa nở xinh tươi
Thấy việc đời trước mắt vẫn nổi trôi.
Chợt nhìn lại tóc phong trần điểm bạc.
Chừng không phải xuân tàn, hoa tan tác.
Trước hiên nhà, cành mai nở đêm qua.


( Tina dịch )

Tina Vu

Tổng số bài gửi: 6002
Join date: 13/09/2009
Đến từ: Georgia USA

Về Đầu Trang Go down

Re: Nhất Chi Mai - Bài thơ đăng lại

Bài gửi by Mùa đông on Sun Feb 06, 2011 12:12 am

Tina Vu đã viết:







Nhất Chi Mai

"Xuân khứ bách hoa lạc
Xuân đáo bách hoa khai
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tòng đầu thượng lai
Mạc vị Xuân tàn hoa lạc tận
Ðình tiền tạc dạ nhất chi mai"

(Mãn Giác Thiền sư)


Xuân ra đi trăm cánh hoa tàn rụng.
Xuân lại về trăm hoa nở xinh tươi
Thấy việc đời trước mắt vẫn nổi trôi.
Chợt nhìn lại tóc phong trần điểm bạc.
Chừng không phải xuân tàn, hoa tan tác.
Trước hiên nhà, cành mai nở đêm qua.


( Tina dịch )
Bài thơ hay quá ..@ Tina dịch cũng rất hay..
MĐ không dám đối..chỉ làm tạm vài câu vụng về..vì thích bài thơ này thôi..mong cả nhà đừng cười MĐ nhé..!!
.........
Xuân đi trăm cánh hoa tàn
Xuân về hoa nở muôn vàn đẹp xinh
Cuộc đời dâu bể linh đinh
Giật mình nhìn lại phong sương mái đầu
Xuân tàn, hoa rũ nào đâu
Trước hiên mai nở ..đậm màu ..đêm qua..

Mùa đông

Tổng số bài gửi: 452
Join date: 04/02/2011

Về Đầu Trang Go down

Re: Nhất Chi Mai - Bài thơ đăng lại

Bài gửi by Tina Vu on Sun Feb 06, 2011 5:59 am

Cám ơn những câu thơ hay của MD.
"Đình tiền tạc dạ nhất chi mai"...Sáng sớm ngày Mồng Một năm nay, mở cửa nhà ngắm cây mai ngoài sân, chỉ có mỗi nhành mai với sắc vàng ấm áp rực rỡ, Tina chợt nhớ tới bài thơ này mà mình đã tạm dịch cách đây 4 năm. Điều mà mình yêu thích, là sự hy vọng và lạc quan đã ươm mầm trong phút giây bất chợt khi nhìn cành mai ra hoa trong sáng xuân mới mùa xuân mới.
Dù ngày tháng có qua đi, tất cả đều tàn phai...nhưng vẫn còn đây, những niềm vui nhỏ bé thanh thản từ trong sâu thẳm để ta cảm nhận được về một cuộc đời tươi đẹp vẫn toả sáng quanh đây...

Tina Vu

Tổng số bài gửi: 6002
Join date: 13/09/2009
Đến từ: Georgia USA

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết