Latest topics
» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Mon Feb 10, 2020 9:21 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Mon Feb 10, 2020 9:20 am

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by dangphuong Sun Feb 02, 2020 8:52 am

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Thu Jan 30, 2020 8:44 am

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Dec 25, 2019 9:19 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Dec 12, 2019 11:31 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

» LỄ CẦU CHO CÁC ĐẲNG LINH HỒN.
by hongphuc Mon Nov 04, 2019 11:02 pm

» Huyền thoại R2/ CN-H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Oct 24, 2019 11:15 pm

» ĐÔNG SANG
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:49 pm

» TRỞ VỀ
by hongphuc Wed Oct 23, 2019 2:33 pm

» Tháng ngày cằn cỗi (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Oct 20, 2019 4:38 am

» ÔI ĐÀN BÀ
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 10:04 pm

» TÌM ĐÂU TIẾNG CẰN NHẰN...
by hongphuc Fri Oct 18, 2019 9:56 pm

» Cõi yêu ( ngũ thập liên hoàn trường họa )
by dangphuong Thu Oct 17, 2019 8:47 pm

» TRĂNG ĐÃ VỀ VỚI BIỂN
by hongphuc Wed Oct 16, 2019 9:52 am

» Vàng thu
by lethi Tue Oct 08, 2019 8:23 am

» Giận
by lethi Mon Oct 07, 2019 10:27 am

» Tình ta như biển rộng/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Sep 27, 2019 10:29 am

» 11/9 Hủy Diệt Tháp Đôi Khai Sinh Hội Ngộ
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:48 pm

» Mật khúc
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:47 pm

» Nghịch Cảnh
by mèo con Sat Sep 21, 2019 6:46 pm

» Con đường trong mưa (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Sep 16, 2019 12:40 am

» Ca dao xanh
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:41 pm

» Ước Thầm/CN-HNT
by mèo con Wed Sep 11, 2019 11:38 pm

» Trang Thơ Tuyền Linh
by tuyenlinh47 Sat Sep 07, 2019 9:49 am

» Thăm bạn lần thứ hai
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Sep 02, 2019 4:54 am

» CHẤP NHẬN
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Aug 30, 2019 4:07 am

» NỖI LÒNG MONG LŨ VỀ
by hongphuc Thu Aug 29, 2019 8:22 am

» Người lập trình cần có tâm thế ?
by thetvbytesoft2 Mon Aug 26, 2019 9:23 am

» ĐÊM ĐÔNG
by hongphuc Sat Aug 24, 2019 9:07 pm

» Tàn tạ (thơ ĐL dp)
by dangphuong Tue Aug 20, 2019 8:22 pm

» Nỗi Niềm Của Gió
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Aug 19, 2019 10:57 am

» Mảng rêu phong (thơ ĐL dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:31 pm

» Bao nhiêu mới đủ (thơ 4 câu-dp)
by Vàng Anh Tue Aug 13, 2019 11:24 pm

» ...Còn chi bên trời!
by TC Nguyễn Tue Aug 13, 2019 11:20 am

» "Thật xấu hổ, thế nhưng tôi nghĩ Arsenal khó có khả năng để có cậu ấy"
by thuanvb86 Tue Aug 06, 2019 2:38 pm

» Tiểu Sử Tác Giả trên Dòng Thơ
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 12:30 pm

» Tập Thơ Mãi Mãi Yêu Em
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:34 am

» Tập Thơ Yêu Em Một Mình
by bounthanh sirimoungkhoune Sun Aug 04, 2019 11:22 am

» Nỗi Niềm
by lethi Fri Aug 02, 2019 8:54 am

» Hai vì-sao lạc/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jul 29, 2019 9:57 am

» ComeBackToSorrento1/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jul 24, 2019 9:25 am

» NGÕ NHỎ + LỀU CỎ (CN-HNT)
by dangphuong Mon Jul 15, 2019 5:32 pm

Người có thủ đoạn có phải là người xấu?

Go down

Người có thủ đoạn có phải là người xấu? Empty Người có thủ đoạn có phải là người xấu?

Bài gửi by dangphuong on Sun Nov 22, 2009 9:51 pm

Khi nói về một phương pháp, người ta có thể phân biệt phương pháp lương thiện hay phương pháp bất luơng. Nhưng khi nói về thủ đoạn thì tĩnh từ phía sau nó đều là những biểu hiện không tốt. Như thủ đoạn tàn nhẫn, thủ đoạn bất lương, thủ đoạn lường gạt, thủ đọan tàn độc. Không hề có một tĩnh từ tốt đẹp nào đi sau cả. Bởi vậy chỉ cần nói "đó là một người có nhiều thủ đoạn" là đủ để hiểu đó là một người nguy hiểm...hãy đề phòng. Nếu tôi biết tôi đang phải đối phó với một người có nhiều thủ đoạn chắc chắn tôi phải đề cao cảnh giác gấp 10 lần bình thường. Tốt nhứt, tôi lạy Trời để không bao giờ phải đối phó với một người có nhiều thủ đoạn..
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22239
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

Người có thủ đoạn có phải là người xấu? Empty Re: Người có thủ đoạn có phải là người xấu?

Bài gửi by Tina Vu on Sun Nov 22, 2009 11:11 pm

Theo tôi, có 3 loại người dùng thủ đoạn :
1/ Dùng thủ đoạn để phá bế tắc, giúp ích cho dân tộc, thường trường hợp này người ta ít dùng từ " thủ đoạn " mà dùng từ " mưu lược".
Thí dụ như chàng Trọng Thủy, hành động kết hôn với Mỵ Châu là một thủ đoạn, nhưng xét về mặt giúp ích cho dân tộc, cho quốc gia của chàng, thì vẫn xem như hành động tốt.
2/ Dùng thủ đoạn để làm lợi cho mình, nhưng không hại đến ai.
Thí dụ :Võ Tắc Thiên muốn gây được sự chú ý của nhà vua, lúc nàng chỉ là cung nữ tầm thường, sắc đẹp lại không bằng những cung nữ khác, đã dùng thủ đoạn không chịu quỳ trước vua mà còn dám nhìn thẳng vào mắt vua, nàng đã thành công; xin nói thêm, nếu mục đích của nàng dừng ở đây, thì coi như chỉ thủ đoạn để mang lợi cho mình mà không hại người khác.
3/ Dùng thủ đoạn để hại người, để làm lợi cho mình và để thỏa mãn lòng tự ái
-Võ tắc Thiên đã dùng mọi thủ đoạn tàn ác khác kể cả giết con ruột mình để vu oan cho người khác.
Tóm lại, theo tôi, loại 1 và 2 không hẳn là người xấu.
Loại 3 là người xấu.
Thông thường, khi sử dụng từ " thủ đoạn", ta thường dùng cho người loại 3, là người xấu, còn ở 2 loại kia, ta hay nói né đi bằng từ " mưu trí " hoặc " mánh khóe" ( tệ hơn một chút ).
Trong dân gian, khi nói tới thủ đoạn, người ta hay nghĩ tới một người rất nguy hiểm lúc nào cũng có cách để hại người khác để mưu cầu lợi lộc cho mình.
Tina Vu
Tina Vu

Tổng số bài gửi : 6002
Join date : 13/09/2009
Đến từ : Georgia USA

Về Đầu Trang Go down

Người có thủ đoạn có phải là người xấu? Empty Re: Người có thủ đoạn có phải là người xấu?

Bài gửi by boongboong on Mon Nov 23, 2009 12:51 am

nói như chị tina có phải dễ zương hông,
ai như ông kia, nói ra là .. đụng chạm Người có thủ đoạn có phải là người xấu? 349206
boongboong
boongboong

Tổng số bài gửi : 698
Join date : 14/09/2009

Về Đầu Trang Go down

Người có thủ đoạn có phải là người xấu? Empty Re: Người có thủ đoạn có phải là người xấu?

Bài gửi by dangphuong on Mon Nov 23, 2009 1:06 am

boongboong đã viết:nói như chị tina có phải dễ zương hông,
ai như ông kia, nói ra là .. đụng chạm Người có thủ đoạn có phải là người xấu? 349206


Chòy! Không thấy tui lạy Trời ...hay sao còn kêu tui "đụng" với "chạm" oan gia...? Người có thủ đoạn có phải là người xấu? 801564
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22239
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết