Latest topics
» Như ánh tà dương (thơ ĐL dp)
by dangphuong Yesterday at 7:33 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Wed May 20, 2020 2:23 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Tue May 19, 2020 10:12 am

» Vào miền YOGA 2/ CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 17, 2020 8:27 pm

» Bóng đè (bài viết của dp)
by dangphuong Thu May 14, 2020 8:05 pm

» NGÀY LỄ MẸ+MẸ ƠI !
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 09, 2020 12:30 pm

» THỜI GIAN!
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 07, 2020 8:31 pm

» Rồi cũng sẽ qua (thơ ĐL dp)
by caphexua Tue May 05, 2020 4:12 pm

» Màu xanh và bóng tối (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:41 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:24 am

» THƠ ĐỜI PHẠM BÁ CHIỂU
by phambachieu Fri May 01, 2020 6:55 pm

» 30th4= Trích những giòng thơ NHỚ THÀNH PHỐ QUÊ HƯƠNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 01, 2020 9:21 am

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Apr 29, 2020 11:19 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:06 am

» BÔNG HỒNG TẶNG EM
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:04 am

» Khúc Nhớ
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Apr 25, 2020 9:28 am

» Sống chung với lũ (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Apr 13, 2020 8:46 pm

» Vòng Nhật Nguyệt/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:07 am

» Ngàn năm đầy đọa (tản mạn dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:03 am

» Dich cúm Tàu lây lan (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Apr 05, 2020 8:55 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Apr 01, 2020 8:16 pm

» Virus - Covid - 19
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Mar 31, 2020 11:13 am

» Đi lánh bệnh hay lánh nạn? (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 26, 2020 8:28 pm

» Nguồn dịch Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Mar 26, 2020 4:09 am

» Nỗi sĩ nhục... (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:48 pm

» CHINESE VIRUS (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:09 pm

» PHẬN NGƯỜI MỎNG DÒN
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:55 am

» THƯƠNG NHAU HÃY TẠM XA NHAU
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:52 am

» Nên chữi hay nên cám ơn Tàu? (bài viết của dp)
by quoctuan Tue Mar 17, 2020 9:54 am

» Nhiễm bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 15, 2020 5:00 am

» Chuyện cách ly...(bài viết của dp)
by quoctuan Sat Mar 14, 2020 9:56 am

» Chuyện kỳ kỳ... (bài viết dp)
by dangphuong Tue Mar 10, 2020 2:29 am

» Bà chị quê /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 08, 2020 7:53 pm

» Con bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 05, 2020 10:24 pm

» Nếu biết...Mùa Xuân
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:17 am

» Thương_Thơ Tú_Yên phổ nhạc
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:08 am

» Nếu mai thượng thọ/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Mar 03, 2020 6:16 am

» Tội đồ (tản mạn dp)
by dangphuong Thu Feb 27, 2020 10:02 pm

» Không đề ...
by PC/IS Thu Feb 20, 2020 10:52 am

» Sửa sai
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Feb 18, 2020 5:41 pm

» Những nghi vấn quanh Vũ Hán
by dangphuong Mon Feb 17, 2020 11:28 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 11:03 pm

» Tìm Đâu /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 10:58 pm

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

» Hương thu (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:30 am

» Trang thơ ChinhNguyên/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Nov 07, 2019 5:21 am

Ngộ

Go down

Ngộ Empty Ngộ

Bài gửi by pumanew on Fri Mar 09, 2012 3:00 pm

Hoa Sầu Đâu đã viết:Tớ trót sinh ra cái số nghèo
Nên đành lặng lẽ với chèo veo
Áo không đủ ấm...đồng ba hẻo
Cơm chẳng đặng no...bạc mấy hèo
Khố rách...đành mang đời lạc lẽo
Thân hèn...phải gánh kiếp gieo neo
Thầm thương một bé xinh nheo nhẽo
Ngẫm phận mình nghèo,hổng dám leo...!!

Híc híc...khổ quá đi mất......
Ngộ 451635 Ngộ 325400 Ngộ 651899

LPT


Thằng Tèo
Chẳng đành cam cha mẹ vốn dõi nghèo
Nhà xiêu vẹo thóc sạch veo
Vay tín dụng chung kèo nấu kẹo
Mượn nhân công chặt quéo buôn hèo
Thôi đói rách còng queo lạnh lẽo
Hết gầy còm dặt dẹo thèo neo
Vợ tong teo bồ nhõng nhẽo
Bỏ lâu rồi gái Mẽo mới thèm leo!
pumanew 09/03/2012

Sợ quá cái vần eo...làm xong đọc trẹo cả mồm! Mad

pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Ngộ Empty Re: Ngộ

Bài gửi by pumanew on Fri Mar 16, 2012 10:15 pm

Tự răn*
Chửi hoài chúng chẳng bỏ mà đi
Lúc ấy mồm đau chứ được gì
Một lũ thèm danh trêu mỏi mép
Dăm thằng hám của chọc nhăn mi
Thây cha đứa nọ buồn giương cẳng
Kệ mẹ con nào sướng dạng chi
Thủ tiết ma cô rồi cũng tử
Chẳng nên tức giận tối không khì!
pumanew 10/03/2012

* Họa bài "Khùng" (Thơ ĐL dp)


Được sửa bởi pumanew ngày Fri Mar 16, 2012 10:19 pm; sửa lần 1.

pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Ngộ Empty Re: Ngộ

Bài gửi by pumanew on Fri Mar 16, 2012 10:18 pm

Nợ vợ*
Bao năm vẫn thế vợ đâu rời
Một kiếp phong trần nghĩa chẳng vơi
Góp bạc giành phu che nạn quẩn
Quên mình phụ tử chắn mưa tơi
Tam quy ngũ giới yên gia cảnh
Tứ đức tam tòng lặng biển khơi
Phúc đức ông cha mình hưởng trọn
Làm sao trả hết chỉ trong đời?
pumanew 11/03/2012

* Họa bài "Cuộc đời lao đao" (thơ ĐL dp)




pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Ngộ Empty Re: Ngộ

Bài gửi by pumanew on Fri Mar 16, 2012 10:22 pm

Tạo cuộc đời*
Một kiếp phong trần chỉ thoáng bay
Nào đâu hiểu trọn thế nhân này
Rừng ân núi oán buông đầy dạ
Bể nghĩa sông tình níu trắng tay
Ấp ủ bao năm danh chửa ngọt
Buông tuồng một phút lợi đà cay
Tương lai quá khứ mình xây nghiệp
Khổ sướng trong đời cũng ở nay
pumanew 14/03/2012

*Họa bài "Đốt cuộc đời" (Thơ ĐL dp)

pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Ngộ Empty Re: Ngộ

Bài gửi by pumanew on Fri Mar 16, 2012 10:24 pm

Bạch
Sinh ra cũng muốn được an lành
Số kiếp bèo nhèo chẳng dám tranh
Hỷ nộ chưa xong đời hết trẻ
Sân tham chửa thoát tóc thôi xanh
Danh nào dám nhận e già Khổng
Thọ cũng đâu ham ngán lão Bành
Đã chán bon chen cùng lợi lộc
Nghèo vui giữ phúc chút chân thành
Pumanew 16/03/2012

pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Ngộ Empty Re: Ngộ

Bài gửi by pumanew on Sat Mar 17, 2012 1:28 pm

Làm thơ*
Cũng chỉ làm thơ để trút phiền
Sao cần ngán kẻ nói ta điên
Trêu chòng mấy chữ người đê tiện
Cợt nhả vài câu việc nhãn tiền
Bực mắt thằng danh tu kỹ viện
Đau lòng đứa chức tọa tây thiên
Chao ôi sự thực đâu thành kiến
Chớ trách vì ai: lẽ ngẫu nhiên
pumanew 13/03/2012

Họa "Đọc lại thơ" (Thơ TK)




pumanew

Tổng số bài gửi : 20
Join date : 08/03/2012

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết