Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Jun 30, 2020 9:23 am

» Như ánh tà dương (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Jun 26, 2020 11:03 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Fri Jun 19, 2020 12:14 pm

» Trang đường luật vui Phạm Bá Chiểu, đặc biệt cấm bạn gái
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Jun 19, 2020 9:47 am

» Không cùng giấc mơ (thơ 4 câu dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jun 13, 2020 6:35 pm

» Thời gian (tản mạn dp)
by dangphuong Sat Jun 06, 2020 8:08 pm

» Gừng càng già càng cay (tản mạn dp)
by dangphuong Fri Jun 05, 2020 6:35 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Fri May 29, 2020 5:28 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed May 27, 2020 9:22 pm

» Thượng đế? Có hay không? (tản mạn dp)
by dangphuong Mon May 25, 2020 8:30 pm

» Vào miền YOGA 2/ CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 17, 2020 8:27 pm

» Bóng đè (bài viết của dp)
by dangphuong Thu May 14, 2020 8:05 pm

» NGÀY LỄ MẸ+MẸ ƠI !
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 09, 2020 12:30 pm

» THỜI GIAN!
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 07, 2020 8:31 pm

» Rồi cũng sẽ qua (thơ ĐL dp)
by caphexua Tue May 05, 2020 4:12 pm

» Màu xanh và bóng tối (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:41 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:24 am

» THƠ ĐỜI PHẠM BÁ CHIỂU
by phambachieu Fri May 01, 2020 6:55 pm

» 30th4= Trích những giòng thơ NHỚ THÀNH PHỐ QUÊ HƯƠNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 01, 2020 9:21 am

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:06 am

» BÔNG HỒNG TẶNG EM
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:04 am

» Khúc Nhớ
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Apr 25, 2020 9:28 am

» Sống chung với lũ (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Apr 13, 2020 8:46 pm

» Vòng Nhật Nguyệt/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:07 am

» Ngàn năm đầy đọa (tản mạn dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:03 am

» Dich cúm Tàu lây lan (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Apr 05, 2020 8:55 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Apr 01, 2020 8:16 pm

» Virus - Covid - 19
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Mar 31, 2020 11:13 am

» Đi lánh bệnh hay lánh nạn? (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 26, 2020 8:28 pm

» Nguồn dịch Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Mar 26, 2020 4:09 am

» Nỗi sĩ nhục... (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:48 pm

» CHINESE VIRUS (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:09 pm

» PHẬN NGƯỜI MỎNG DÒN
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:55 am

» THƯƠNG NHAU HÃY TẠM XA NHAU
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:52 am

» Nên chữi hay nên cám ơn Tàu? (bài viết của dp)
by quoctuan Tue Mar 17, 2020 9:54 am

» Nhiễm bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 15, 2020 5:00 am

» Chuyện cách ly...(bài viết của dp)
by quoctuan Sat Mar 14, 2020 9:56 am

» Chuyện kỳ kỳ... (bài viết dp)
by dangphuong Tue Mar 10, 2020 2:29 am

» Bà chị quê /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 08, 2020 7:53 pm

» Con bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 05, 2020 10:24 pm

» Nếu biết...Mùa Xuân
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:17 am

» Thương_Thơ Tú_Yên phổ nhạc
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:08 am

» Nếu mai thượng thọ/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Mar 03, 2020 6:16 am

» Tội đồ (tản mạn dp)
by dangphuong Thu Feb 27, 2020 10:02 pm

» Không đề ...
by PC/IS Thu Feb 20, 2020 10:52 am

» Sửa sai
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Feb 18, 2020 5:41 pm

» Những nghi vấn quanh Vũ Hán
by dangphuong Mon Feb 17, 2020 11:28 pm

» Tìm Đâu /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 10:58 pm

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

Tôi cô độc trên đất Mỹ

Go down

Tôi cô độc trên đất Mỹ Empty Tôi cô độc trên đất Mỹ

Bài gửi by nguyenchihiep on Thu Oct 07, 2010 4:00 pm



Tôi nhớ từng bữa ăn hè phố, nhớ mẹ cha, gia đình, những người thân. Tôi nhớ và ước gì mình chưa từng quyết định ra đi để cuộc sống giản đơn hơn, để tránh được những nỗi niềm phân vân như thế này.


Thưa bạn đọc VnExpress,

Tôi tên Trương Thế Anh, năm nay 22 tuổi, đang làm công việc thiết kế điện máy cho một công ty tư nhân ở Mỹ. Tôi sang Mỹ năm 16 tuổi, hoàn tất chương trình phổ thông ở đây và liên tục việc học suốt 6 năm qua, cho đến gần đây mới bắt đầu có công việc chuyên môn chính thức.

Theo mẫu số chung của phần đông sinh viên du học, tôi đang đi đến rất gần và rất thuận lợi cái mục tiêu mang tên "thẻ xanh" - trở thành một thường trú nhân, sau đó là công dân của một đất nước phát triển nơi mình ăn học. Một quyết định khôn ngoan, một viễn cảnh thành đạt, tươi đẹp đang chờ đợi một người trẻ tuổi như tôi?

Tôi đã đi về thăm gia đình ở Việt Nam được 3 lần. Phải đến 6 năm xa nhà và 3 lần trở về tôi mới nhận ra tâm lý thiếu ổn định của mình. Nước Mỹ dường như có mọi thứ cần thiết để tầm cầu một cuộc sống thanh bình, đầy đủ cho một đời người: giáo dục và y tế tiến bộ, công ăn việc làm với mức thu nhập tốt, quyền tự do đi lại khắp thế giới khi trở thành công dân Mỹ. Vậy mà tôi không thắng nổi sự cô độc, bóng ma tự kỷ khi phải một mình bước đi trên con đường tưởng là đầy hoa hồng này? Tôi thèm khát cái không khí chộn rộn mong gặp lại người thân ở Tân Sơn Nhất mỗi lần về, tôi nhớ tiếng kèn xe inh ỏi, không gian cuộc sống bận rộn, sự gắn nối mạnh mẽ giữa người với người ở quê hương.

Tôi nhớ từng bữa ăn hè phố, nhớ mẹ cha, gia đình, những người thân thương. Tôi nhớ và ước gì mình chưa từng quyết định ra đi để cuộc sống mình giản đơn hơn, để tránh được những nỗi niềm phân vân như thế này.

Các bạn, nhất là những bạn trong nước đang tìm cơ hội du học, làm việc ở nước ngoài, có thể cho rằng tôi là một người không biết hài lòng với thực tế, không biết quý những cơ hội mà mình có được. Tôi nhận thức rất rõ những gì mình có được, những gì phải đánh đổi nếu tôi sống ở Việt Nam, cụ thể nhất là một mức lương có thể thấp hơn 10 lần so với thu nhập hiện tại. Tôi không biết làm sao vượt qua dư luận xã hội, dư luận gia đình, bao nhiêu người nói tôi "ngu", "khùng" nếu trở về và cũng sẽ từng ấy người khuyên tôi cứ sống thật với cảm xúc và khát khao hạnh phúc của mình.

Tôi đã nghe những người bác sĩ, kỹ sư ở Việt Nam khuyên nhủ tôi hãy lên đường tiếp tục. Tôi vừa không muốn là kẻ ngu hay khùng, vừa không muốn thách thức tâm trạng của mình nữa, tôi thực sự khó xử khi chỉ bản thân mình hiểu rõ mình nhất.

Tôi rất buồn, cô độc, và quay quắt nhớ nhà, sức khỏe và tinh thần tôi hình như ngày một yếu. Mỗi ngày tôi vẫn hoàn thành công việc ở sở, làm hiệu quả nhưng bằng trách nhiệm chứ không phải bằng niềm vui. Tôi rướn sống để với tới cái mục tiêu "thẻ xanh" như đã nói tới ở đầu, nhưng hình như không phải cho tôi và tôi cũng không thấy nó quan trọng một chút nào. Tôi chỉ xem nó là "món quà" để tôi có thể nói với mọi người là tôi đã ổn định, hãy để tôi được tự do. Để có được "món quà" đó, so với sức của tôi, là một cái giá nặng đến xé lòng. Tôi không ngừng suy nghĩ nếu có một công ty nào đó ở Việt Nam "vừa thương vừa cần" tôi, có lẽ tôi sẽ mạnh dạn trở về.

Tôi mong mọi người hãy chia sẻ với tôi!!!

Trương Thế Anh (Seattle)
nguyenchihiep
nguyenchihiep

Tổng số bài gửi : 8263
Join date : 31/05/2010
Age : 60

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết