Diễn Đàn Hội Ngộ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Jun 30, 2020 9:23 am

» Như ánh tà dương (thơ ĐL dp)
by dangphuong Fri Jun 26, 2020 11:03 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Fri Jun 19, 2020 12:14 pm

» Trang đường luật vui Phạm Bá Chiểu, đặc biệt cấm bạn gái
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Jun 19, 2020 9:47 am

» Không cùng giấc mơ (thơ 4 câu dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Jun 13, 2020 6:35 pm

» Thời gian (tản mạn dp)
by dangphuong Sat Jun 06, 2020 8:08 pm

» Gừng càng già càng cay (tản mạn dp)
by dangphuong Fri Jun 05, 2020 6:35 pm

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Fri May 29, 2020 5:28 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed May 27, 2020 9:22 pm

» Thượng đế? Có hay không? (tản mạn dp)
by dangphuong Mon May 25, 2020 8:30 pm

» Vào miền YOGA 2/ CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 17, 2020 8:27 pm

» Bóng đè (bài viết của dp)
by dangphuong Thu May 14, 2020 8:05 pm

» NGÀY LỄ MẸ+MẸ ƠI !
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 09, 2020 12:30 pm

» THỜI GIAN!
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 07, 2020 8:31 pm

» Rồi cũng sẽ qua (thơ ĐL dp)
by caphexua Tue May 05, 2020 4:12 pm

» Màu xanh và bóng tối (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:41 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:24 am

» THƠ ĐỜI PHẠM BÁ CHIỂU
by phambachieu Fri May 01, 2020 6:55 pm

» 30th4= Trích những giòng thơ NHỚ THÀNH PHỐ QUÊ HƯƠNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 01, 2020 9:21 am

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:06 am

» BÔNG HỒNG TẶNG EM
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:04 am

» Khúc Nhớ
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Apr 25, 2020 9:28 am

» Sống chung với lũ (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Apr 13, 2020 8:46 pm

» Vòng Nhật Nguyệt/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:07 am

» Ngàn năm đầy đọa (tản mạn dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:03 am

» Dich cúm Tàu lây lan (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Apr 05, 2020 8:55 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Apr 01, 2020 8:16 pm

» Virus - Covid - 19
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Mar 31, 2020 11:13 am

» Đi lánh bệnh hay lánh nạn? (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 26, 2020 8:28 pm

» Nguồn dịch Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Mar 26, 2020 4:09 am

» Nỗi sĩ nhục... (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:48 pm

» CHINESE VIRUS (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:09 pm

» PHẬN NGƯỜI MỎNG DÒN
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:55 am

» THƯƠNG NHAU HÃY TẠM XA NHAU
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:52 am

» Nên chữi hay nên cám ơn Tàu? (bài viết của dp)
by quoctuan Tue Mar 17, 2020 9:54 am

» Nhiễm bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 15, 2020 5:00 am

» Chuyện cách ly...(bài viết của dp)
by quoctuan Sat Mar 14, 2020 9:56 am

» Chuyện kỳ kỳ... (bài viết dp)
by dangphuong Tue Mar 10, 2020 2:29 am

» Bà chị quê /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 08, 2020 7:53 pm

» Con bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 05, 2020 10:24 pm

» Nếu biết...Mùa Xuân
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:17 am

» Thương_Thơ Tú_Yên phổ nhạc
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:08 am

» Nếu mai thượng thọ/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Mar 03, 2020 6:16 am

» Tội đồ (tản mạn dp)
by dangphuong Thu Feb 27, 2020 10:02 pm

» Không đề ...
by PC/IS Thu Feb 20, 2020 10:52 am

» Sửa sai
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Feb 18, 2020 5:41 pm

» Những nghi vấn quanh Vũ Hán
by dangphuong Mon Feb 17, 2020 11:28 pm

» Tìm Đâu /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 10:58 pm

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP

Go down

Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Empty Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP

Bài gửi by nguyenchihiep on Wed Nov 17, 2010 8:26 pm

(Dân trí) - Bạn lướt web, tham gia diễn đàn… và nhìn thấy những hình ảnh động độc đáo và đẹp mắt. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn cách thức để tự tạo cho riêng mình 1 hình ảnh động đơn giản.

GIMP là một trong những phần mềm chỉnh sửa và biên tập ảnh hàng đầu hiện nay. Mã nguồn mở và hoàn toàn miễn phí, nên phần mềm có khả năng cài đặt thêm các plugin để mở rộng chức năng.

Download phần mềm tại đây.

Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn tạo một hình ảnh động đơn giản trên GIMP.

Bước 1: Tạo nội dung file ảnh động:

Trong hướng dẫn dưới đây, chúng ta sẽ tiến hành tạo 1 file ảnh động đơn giản có nội dung “Bao Dien Tu Dan Tri”, với sự xuất hiện lần lượt của từng từ.
Để bắt đầu, nhấn chọn ‘Tập tin -> Mới’ từ menu để khởi tạo file ảnh mới. Ở hộp thoại ‘Tạo ảnh mới’ hiện ra, bạn khởi tạo 1 file ảnh có kích cỡ 300 chiều ngang và 100 chiều dọc (đây là kích cỡ minh họa, bạn có thể khởi tạo file ảnh với kích cỡ tùy ý).


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-1

Nhấn chọn công cụ Text Tool từ hộp thoại công cụ của GIMP, công cụ này hiển thị dưới dạng biểu tượng chữ A.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP 0afgimp-gif-2

Kích chuột vào hình ảnh trắng mới khởi tạo, hộp thoại ‘Bộ hiệu chỉnh văn bản GIMP’ hiện ra, điền vào hộp thoại này chữ ‘Bao’ và nhấn nút Đóng.

Lưu ý: sau chữ ‘Bao’, bạn phải tạo thêm 1 ký tự trống để hiển thị đầy đủ nội dung.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-3

Tại hộp thoại ‘Lớp’ nằm ở góc phải giao diện GIMP, kích chuột phải vào lớp ‘Bao’ vừa tạo ra, chọn ‘Nhân đôi lớp’.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-4


Kích đôi vào lớp vừa được nhân đôi, hộp thoại quản lý văn bản lại hiện ra. Bạn điền nội dung ‘Dien’ vào hộp thoại rồi nhấn nút Đóng. Sau đó sử dụng chuột, kéo và thả chữ ‘Dien’ ra vị trí ngay sau chữ ‘Bao’.
Tiếp tục nhân đôi lớp, và thực hiện tuần tự để tạo thành chuỗi ký tự ‘Bao Dien Tu Dan Tri’, mỗi từ được nằm trên 1 lớp riêng biệt.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-5


Đây chỉ là quá trình thử nghiệm, do vậy bạn đừng quá bận tâm về việc trình bày và vị trí các ký tự.

Bước 2: Tạo hiệu ứng ảnh động

Các từ được tạo ra nằm trên các lớp riêng biệt. Bây giờ, chúng ta sẽ tiến hành để ảnh động lần lượt hiển thị từng từ.
Từ menu của phần mềm, chọn ‘Bộ lọc -> Hoạt ảnh -> Phát lại’. Hộp thoại ‘Phát lại ảnh’ hiện ra, tại đây, nhấn nút ‘Phát’ để xem hiệu ứng động trên hình ảnh.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-6


Phần mềm sẽ lần lượt hiển thị nội dung có trên từng lớp, điều này cho thấy hiệu ứng xuất hiện từng từ khác nhau.

Tuy nhiên, hiệu ứng chuyển động này diễn ra khá nhanh, khiến cho bức ảnh độc có tốc độ nhanh làm người xem cảm thấy khó theo dõi nội dung.
Để khắc phục điều này, quay trở lại giao diện chính của phần mềm, bạn chọn ‘Tập tin -> Lưu dạng’. Tại hộp thoại ‘Lưu ảnh’ hiện ra, điền tên file ảnh muốn lưu, đồng thời thêm đuôi .gif vào đuôi file ảnh (Chẳng hạn test.gif). Chọn vị trí để lưu hình ảnh tại mục ‘Lưu trong thư mục’.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-7

Nhấn nút ‘Lưu’. Một hộp thoại hiện ra, hỏi bạn muốn lưu hình ảnh dưới dạng tĩnh hay động, chọn tùy chọn ‘Lưu dạng hoạt cảnh’, rồi nhấn nút ‘Xuất’.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP E70gimp-gif-8

Tại hộp thoại tiếp theo, bạn sẽ thấy tùy chọn ‘Trễ giữa 2 khung khi chưa ghi rõ’, đây là khoảng thời gian cách nhau để hiển thị nội dung trên 2 lớp. Bạn nên thiết lập khoảng thời gian này khoản 400 ms để nội dung trên từng lớp xuất hiện đủ lâu để người xem có thể nhận biết.


Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Gimp-gif-9


Cuối cùng nhấn nút ‘Lưu’ để xuất ra file ảnh động.

Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Dcagimp-gif-10


File ảnh động với hiệu ứng xuất hiện từng từ trong câu.

Với thủ thuật này, bạn có thể sử dụng một loạt những hình ảnh được chụp liên tiếp nhau, hoặc nhiều hình ảnh riêng biệt để tạo thành 1 slideshow ảnh động độc đáo, với mối hình ảnh được nằm trên 1 lớp riêng biệt.

Để đưa hình ảnh vào từng lớp trên GIMP, bạn chọn ‘Tập tin -> Open as layers’, chọn hình ảnh muốn đưa vào slide ảnh động. Cuối cùng thực hiện theo hướng dẫn ở trên để tạo hình ảnh động độc đáo cho riêng mình.
Thủ thuật tạo ảnh động đơn giản với GIMP Be4gimp-gif-11

Với cách thức này, bạn cũng có thể tự sáng tạo ra cho mình những kiểu tùy biến mới để làm cho bức ảnh động trở nên độc đáo và thú vị hơn.

Xem ảnh động trên Windows Vista/7:

Phần mềm xem ảnh mặc định trên Windows Vista/7 chỉ hiển thị được hình ảnh đầu tiên trong chuỗi ảnh động, do vậy bạn chỉ xem được hình ảnh tĩnh.

Để xem ảnh động trên 2 hệ điều hành này, bạn có thể xem hình ảnh trên trình duyệt web Internet Explorer, hoặc nhờ đến phần mềm xem ảnh chuyên dụng như Irfan View (download miễn phí tại đây)
Phạm Thế Quang Huy
nguyenchihiep
nguyenchihiep

Tổng số bài gửi : 8263
Join date : 31/05/2010
Age : 60

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết