Latest topics
» Trang đường luật vui Phạm Bá Chiểu, đặc biệt cấm bạn gái
by phambachieu Today at 9:38 am

» Thượng đế? Có hay không? (tản mạn dp)
by dangphuong Mon May 25, 2020 8:30 pm

» Như ánh tà dương (thơ ĐL dp)
by dangphuong Sun May 24, 2020 7:33 am

» Duyên Số Gặp Ma
by bounthanh sirimoungkhoune Wed May 20, 2020 2:23 pm

» Ca dao
by bounthanh sirimoungkhoune Tue May 19, 2020 10:12 am

» Vào miền YOGA 2/ CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun May 17, 2020 8:27 pm

» Bóng đè (bài viết của dp)
by dangphuong Thu May 14, 2020 8:05 pm

» NGÀY LỄ MẸ+MẸ ƠI !
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat May 09, 2020 12:30 pm

» THỜI GIAN!
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu May 07, 2020 8:31 pm

» Rồi cũng sẽ qua (thơ ĐL dp)
by caphexua Tue May 05, 2020 4:12 pm

» Màu xanh và bóng tối (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:41 am

» Hơn 3000 bài thơ tình Phạm Bá Chiểu
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon May 04, 2020 4:24 am

» THƠ ĐỜI PHẠM BÁ CHIỂU
by phambachieu Fri May 01, 2020 6:55 pm

» 30th4= Trích những giòng thơ NHỚ THÀNH PHỐ QUÊ HƯƠNG
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri May 01, 2020 9:21 am

» Truyện thơ cổ tích
by bounthanh sirimoungkhoune Wed Apr 29, 2020 11:19 pm

» CON VIẾT TÊN NGÀI JESUS
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:06 am

» BÔNG HỒNG TẶNG EM
by hongphuc Mon Apr 27, 2020 9:04 am

» Khúc Nhớ
by ChinhNguyen/H.N.T. Sat Apr 25, 2020 9:28 am

» Sống chung với lũ (bài viết của dp)
by dangphuong Mon Apr 13, 2020 8:46 pm

» Vòng Nhật Nguyệt/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:07 am

» Ngàn năm đầy đọa (tản mạn dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Apr 08, 2020 10:03 am

» Dich cúm Tàu lây lan (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Apr 05, 2020 8:55 pm

» Vũ khúc thời gian
by Hoàng Liên Sơn Wed Apr 01, 2020 8:16 pm

» Virus - Covid - 19
by bounthanh sirimoungkhoune Tue Mar 31, 2020 11:13 am

» Đi lánh bệnh hay lánh nạn? (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 26, 2020 8:28 pm

» Nguồn dịch Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Mar 26, 2020 4:09 am

» Nỗi sĩ nhục... (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:48 pm

» CHINESE VIRUS (bài viết của dp)
by dangphuong Tue Mar 24, 2020 8:09 pm

» PHẬN NGƯỜI MỎNG DÒN
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:55 am

» THƯƠNG NHAU HÃY TẠM XA NHAU
by hongphuc Tue Mar 24, 2020 9:52 am

» Nên chữi hay nên cám ơn Tàu? (bài viết của dp)
by quoctuan Tue Mar 17, 2020 9:54 am

» Nhiễm bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 15, 2020 5:00 am

» Chuyện cách ly...(bài viết của dp)
by quoctuan Sat Mar 14, 2020 9:56 am

» Chuyện kỳ kỳ... (bài viết dp)
by dangphuong Tue Mar 10, 2020 2:29 am

» Bà chị quê /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Mar 08, 2020 7:53 pm

» Con bệnh Vũ Hán (bài viết của dp)
by dangphuong Thu Mar 05, 2020 10:24 pm

» Nếu biết...Mùa Xuân
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:17 am

» Thương_Thơ Tú_Yên phổ nhạc
by Tú_Yên Wed Mar 04, 2020 11:08 am

» Nếu mai thượng thọ/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Mar 03, 2020 6:16 am

» Tội đồ (tản mạn dp)
by dangphuong Thu Feb 27, 2020 10:02 pm

» Không đề ...
by PC/IS Thu Feb 20, 2020 10:52 am

» Sửa sai
by ChinhNguyen/H.N.T. Tue Feb 18, 2020 5:41 pm

» Những nghi vấn quanh Vũ Hán
by dangphuong Mon Feb 17, 2020 11:28 pm

» Goc tho rieng=hoingo<>CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 11:03 pm

» Tìm Đâu /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Feb 17, 2020 10:58 pm

» Nói đi...- Tình thơ!
by TC Nguyễn Sat Feb 15, 2020 4:23 pm

» Virus Vũ Hán
by quoctuan Sat Feb 15, 2020 11:41 am

» Happy Valentine /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Feb 12, 2020 8:52 pm

» Chiếc bóng mờ (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Feb 02, 2020 6:42 am

» Ngày tháng cũng phân vân (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Thu Jan 30, 2020 6:25 pm

» Màu xanh biêng biếc (thơ ĐL dp)
by dangphuong Wed Jan 29, 2020 9:44 pm

» Ngày tháng qua nhanh (thơ ĐL dp)
by ChinhNguyen/H.N.T. Wed Jan 22, 2020 11:53 pm

» GÁNH ĐƯỜNG THÙNG "KÍNH MỜI"
by vancali96 Mon Jan 20, 2020 8:15 pm

» Có hai mùa Xuân/CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:56 pm

» BÃI BIỂN CỬA LÒ
by ChinhNguyen/H.N.T. Mon Jan 20, 2020 7:48 pm

» Tình khúc- Nguyễn Văn Thơ
by tuyenlinh47 Sat Jan 18, 2020 10:00 am

» KHAI BÚT ĐẦU XUÂN
by dangphuong Fri Jan 17, 2020 9:06 pm

» Thăm vườn hoa
by dangphuong Mon Jan 06, 2020 3:14 am

» bài thơ vớ vẩn
by dangphuong Tue Dec 31, 2019 8:51 pm

» Trang thơ Tú_Yên (P2)
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:51 am

» Giảm Stress bằng thơ
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:49 am

» Lục Bát thì thầm
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:47 am

» Mai vàng nhà Tôi
by Tú_Yên Mon Dec 23, 2019 10:44 am

» Giáng-sinh buồn/ChinhNguyen/H.N.T.
by ChinhNguyen/H.N.T. Sun Dec 22, 2019 9:58 am

» Về Trong Nỗi Nhớ
by lethi Mon Dec 09, 2019 2:32 pm

» Khoảng Cách /CN-HNT
by ChinhNguyen/H.N.T. Fri Dec 06, 2019 5:03 pm

» Lá rụng và đoá Vô-ưu/CN-HNT
by dangphuong Sat Nov 23, 2019 9:34 pm

» NỖI LÒNG MẸ CHA !
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:49 pm

» CHIỀU RƠI
by hongphuc Thu Nov 21, 2019 3:47 pm

» Dòng sông đóng băng (thơ 4 câu dp)
by dangphuong Mon Nov 18, 2019 7:05 pm

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by Vàng Anh on Thu Nov 19, 2009 8:28 pm

LÁ THƯ VIẾT HỘ.

Em muốn gởi... lá thư cho người lính
Một người anh, đang cách biệt phương trời
Nhưng cớ gì, mà dòng lệ em rơi...
Hay tại bởi mấy đêm rồi không ngủ?
Thương nhớ kia bao tháng ngày ấp ủ
Làm cô em lại cắn chặt bờ môi
Nỗi lòng gì sao sầu lắng xa xôi?
Buồn trong mắt… em nhìn tôi tư lự:
- “Anh viết hộ... vì em chưa biết chữ...
Em vẽ hình mong nói thử mà thôi
Hởi người anh giờ nơi chốn xa xôi
Chờ anh nhé!... bức thư người em gái..!

Cảnh nắng mưa...Mẹ Cha còn dầu dãi
Nên em anh chưa được bước đến trường
Vẫn mơ hoài cái chữ quá dể thương...
Em không biết…nên nhờ tôi viết hộ.
Mỗi lời thư một đoạn trường đau khổ
Mà tâm tư tôi viết hộ cho em
Nét chữ kia tựa chiếc bánh đang thèm
Đành chịu vậy... bởi cảnh nhà xơ xác...
Viết hộ em,mà lòng tôi tan nát
Bức thư này...tôi viết hộ em anh
Ôi đau lòng khi thư viết bằng tranh
Mà nét vẽ lại không thành nét vẽ...

Bên đời ơi hỏi còn bao em bé
Chữ chưa thông nên thư vẽ bằng hình
Mong sao đời đem nét chữ xinh xinh
Trao tặng nhé với tâm tình tương ái !
THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 99480 (-VA,19/11/2009-)


Được sửa bởi Vàng Anh ngày Thu Nov 19, 2009 10:07 pm; sửa lần 1.
Vàng Anh
Vàng Anh

Tổng số bài gửi : 443
Join date : 09/10/2009
Đến từ : TP HỒ CHÍ MINH

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty Re: THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by dangphuong on Thu Nov 19, 2009 8:52 pm

Vàng Anh đã viết:LÁ THƯ VIẾT HỘ.

Con chữ kia tựa chiếc bánh đang thèm
Đành chịu vậy... bởi cảnh nhà xơ xác...
Viết hộ em,mà lòng tôi tan nát
Bức thư này...tôi viết hộ em anh
Ôi đau lòng khi thư viết bằng tranh
Mà nét vẽ lại không thành nét vẽ...

Bên đời ơi hỏi còn bao em bé
Chữ chưa thông nên thư vẽ bằng hình
Mong sao đời đem nét chữ xinh xinh
Trao tặng nhé với tâm tình tương ái !
THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 99480 (-VA,19/11/2009-)

Chữ kia là chữ gì dzậy...? THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 651899
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22260
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty Re: THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by Vàng Anh on Thu Nov 19, 2009 10:09 pm

Cám ơn anh DP , thôi cho là Nét chữ đi cho dể hiểu anh nhỉ? THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 374916
Vàng Anh
Vàng Anh

Tổng số bài gửi : 443
Join date : 09/10/2009
Đến từ : TP HỒ CHÍ MINH

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty Re: THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by dangphuong on Thu Nov 19, 2009 10:39 pm

Vàng Anh đã viết:Cám ơn anh DP , thôi cho là Nét chữ đi cho dể hiểu anh nhỉ? THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 374916

À không..tui xớn xác rùi...Tưởng là "CÒN chữ kia"...bây giờ nhìn lại thấy là "CON chữ kia". Khác nhau dấu huyền
THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 151896
dp
dangphuong
dangphuong

Tổng số bài gửi : 22260
Join date : 13/09/2009

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty Re: THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by TK on Thu Nov 19, 2009 10:51 pm

"Ôi đau lòng khi thư viết bằng tranh
Mà nét vẽ lại không thành nét vẽ"

Xin em hãy làm những điều có thể

Có nhiều điều hơn chữ nghĩa, em ơi
Ở nơi xa, đang canh giữ biển trời
Anh sẽ hiểu, dẫu em không thể nói

Không biết chữ, em không hề có tội
Biết chữ mà không nói, tội nhiều hơn
Xin gửi em, người em gái hậu phương
Những con chữ, một ngày em sẽ đọc

Chúc em sẽ đến trường, em sẽ học
Buổi ban đêm, sau cực nhọc ban ngày
Những bài văn, bài toán, áng thơ hay
Em sẽ đọc, nếu như em muốn đọc

Chẳng có gì gửi em ngoài lời chúc
Nhờ Vàng Anh chuyển giúp hộ TK!
TK
TK

Tổng số bài gửi : 3674
Join date : 19/10/2009
Đến từ : Hà Nội, Việt Nam

http://sites.google.com/site/tkintcol/

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty Re: THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ )

Bài gửi by Vàng Anh on Fri Nov 20, 2009 4:18 pm

Có những chuyện tưởng chừng không có thật
Song bên trời vẫn còn rất bao la
Chẳng mang hồn mộng mị của thơ ca
Đời bạc trắng tiếng mơ là ảo vọng...

Lòng nhân ái con người bao cao rộng
Vẫn đâu đây khỏang trống bởi kim tiền
Đời bây giờ vắng bóng những bà tiên
Đâu cô Tâm với một miền cổ tích..?
THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 99480 Vui nhe!

TK quả là rất hay trong bất cứ thể loại hình đối đáp thơ ca. VA đã mến càng thêm bái phục ! Làm thơ cứ như lấy trong túi ra thế hả TK?

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 80248
Vàng Anh
Vàng Anh

Tổng số bài gửi : 443
Join date : 09/10/2009
Đến từ : TP HỒ CHÍ MINH

Về Đầu Trang Go down

THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) Empty NHỚ BIỂN!

Bài gửi by Vàng Anh on Wed Dec 16, 2009 11:29 pm

NHỚ BIỂN!
Tại ai nào, có lẽ chẳng tại ai
Tại biển xanh, hay trăng huyền ảo quá
Hay tại phượng hoa sắc màu đỏ lạ
hay vì cơn gió nhẹ cuối chiều thu

Mang xa gần chút muối mặn hoang vu.
Cho tôi nhớ…một thời trai trên Biển
Xếp bút nghiên, bởi quê mình chinh chiến
Bài sử kia tôi đang học dở dang .

Sóng Biển xanh đưa tôi đến ngút ngàn
Mỗi hải lý là một bài học mới
Nòng súng vươn nhằm quân thù tiến tới
Lửa trong tim nóng bỏng giửa lòng trai

Như Hải âu tung cánh dặm đường dài
Đời lính thủy hát bài ca của Biển
Dạ sắt son một lòng trong binh biến
Gió vờn bay áo yếm giửa trời xanh

Tôi với anh trên chiến hạm tung hoành
Giờ xa cách người về đâu...tôi nhớ!
Tại gió Biển vô tình mang hơi thở
Gọi tôi về đời lính trận ngược xuôi.

Nơi đảo xa, Đại dương sóng ngủ vùi
Ghi kỷ niệm ngày nào trên báng súng
Ta nhìn nhau ...cười trong mưa ướt sủng
Lời thư tình : -“.Lính thủy vậy mà em ! ”...THƠ TÁM CHỮ(Thư viết hộ ) 1

<BLOCKQUOTE>
<BLOCKQUOTE>
VA,23/09/2009 ( VA,ThậpTrượngPhiHồng)</BLOCKQUOTE></BLOCKQUOTE>
Vàng Anh
Vàng Anh

Tổng số bài gửi : 443
Join date : 09/10/2009
Đến từ : TP HỒ CHÍ MINH

Về Đầu Trang Go down

Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết